तेलंगाना आज – प्रौढ हृदयात स्टेम सेल्सची कमतरता आहे

तेलंगाना आज – प्रौढ हृदयात स्टेम सेल्सची कमतरता आहे

Health

दोन दशकांच्या अभ्यासानंतर संशोधकांनी असे म्हटले की हृदयावरील हार्ट अटॅकनंतर हृदयाच्या स्नायूची दुरुस्ती होणारी हृदय स्टेम पेशी प्रौढांमध्ये अस्तित्वात नसतात.

अमेरिकेच्या आरोग्य अधिकार्यांनी ऑक्टोबरमध्ये झालेल्या चाचणीत वैज्ञानिक पुरावा सादर केला ज्यामुळे चाचणीच्या “वैज्ञानिक पायाभूत” अभावाविषयी चिंतांवर हृदय अपयशाचा सामना करण्यासाठी स्टेम पेशींचा वापर करून क्लिनिकल ट्रायल थांबविण्यास सांगितले.

नेदरलँडमधील हबरेच इंस्टिट्यूटचे संशोधक, फ्रान्समधील इकोले नॉर्मेल सुपरइअर डी लिऑन आणि फ्रान्सिस क्रिक इन्स्टिट्यूट लंडन यांनी अॅडव्हान्स आण्विक आणि आनुवांशिक तंत्रज्ञानाद्वारे हृदयविकाराच्या आधी आणि नंतर सर्व विभागीय हृदयाच्या पेशींचा सेल-बाय-सेल मॅप व्युत्पन्न केला.

त्यांनी नोंदविले की अनेक प्रकारचे पेशी माऊसच्या हृदयावरील नुकसानीवर विभाजित होतात, परंतु त्यापैकी कोणतेही नवीन हृदय स्नायू निर्माण करण्यास सक्षम नाहीत.
हृदयविकाराचा झटका किंवा मायोकार्डियल इन्फेक्शन दरम्यान हृदयाच्या स्नायूचा भाग रक्त पुरवठा बंद होतो आणि त्या स्नायूंचा मृत्यू होतो.

संशोधक आणि चिकित्सकांनी आधी दोन दशके कार्डियाक स्टेम पेशी शोधून काढल्या आहेत जे सेल डिव्हिजनने गमावलेली ऊतक बदलू शकतात. सी-किट पेशी म्हणून ओळखल्या जाणार्या हृदयातील स्टेम सेलचे परीक्षण करण्यासाठी 2015 मध्ये क्लिनिकल चाचणी सुरू झाली, परंतु हार्वर्ड मेडिकल स्कूलने 31 पेपर मागे घेतल्यानंतर चाचणी 2 9 ऑक्टोबरला स्थगित केली.

मागील अभ्यासांच्या “चुकीच्या दिशेने” बरेच जण त्या सेल कार्डियाक स्टेम पेशी म्हणत असत जे रक्तवाहिन्या किंवा रोगप्रतिकारक पेशी तयार करतात, परंतु हृदयाच्या स्नायूंशिवाय नाहीत, असे नॅशनल एकेडमी ऑफ सायन्सेसच्या प्रोसिडिंग्सच्या नवीन अभ्यासानुसार.

दुसऱ्या शब्दांत, हृदयविकारामुळे गमावलेली हृदय स्नायू बदलली जाऊ शकत नाही. संशोधकांना असेही आढळले की, हृदयाच्या स्नायू पेशींसह एकत्रित असलेल्या फाइब्रोब्लास्ट्स म्हणून ओळखले जाणारे संयोजी पेशींचे पेशी बहु-सेल विभागांद्वारे मयोकर्डियल इन्फार्केशनला जोरदार प्रतिसाद देतात.

चोथातील त्या फिब्रोब्लास्ट्स स्कायर टिश्यूचे उत्पादन करू शकतात जे ह्रदयाच्या ह्रदयाच्या स्नायूची जागा घेते, कँजेस्टेड क्षेत्रास एकत्र ठेवते, परंतु हृदयाच्या पंप कार्यामध्ये सुधारणा करण्यासाठी स्नायू नसतात.

तथापि, स्कायर टिशू निर्मितीचे स्वतःचे कार्य आहे. जेव्हा निर्मिती रोखली जाते तेव्हा उंदीर तीव्र हृदयाचा विकृतीपासून ग्रस्त असतो.