पोस्ट-मेनोपॉझल स्त्रियांमध्ये स्तनाच्या कर्करोगाच्या जोखीमशी संबंधित शारीरिक चरबी – सीएनएन

पोस्ट-मेनोपॉझल स्त्रियांमध्ये स्तनाच्या कर्करोगाच्या जोखीमशी संबंधित शारीरिक चरबी – सीएनएन

Health

(सीएनएन) जादा ओन्कोलॉजीच्या वैद्यकीय जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या एका अभ्यासानुसार , शरीराच्या अधिक प्रमाणात चरबी असलेल्या वृद्ध स्त्रियांना सामान्य शरीर-मास इंडेक्स मानले जाते तरीसुद्धा स्तनाच्या कर्करोगासाठी जास्त धोका असू शकतो.

“आम्ही आढळतो की सामान्य शरीराच्या मास इंडेक्सनंतर पोस्ट-मेनोनॉजिकल असलेल्या शरीरातील चरबी एस्ट्रोजेनवर अवलंबून असलेल्या कर्करोगाच्या जोखीममध्ये दुप्पटीने संबंधित आहे,” असे संशोधक डॉ. अँड्र्यू डॅननबर्ग यांनी म्हटले आहे . सॅन्ड्रा आणि कर्नल कॉर्नेल मेडिसिन येथे एडवर्ड मेयर कॅन्सर सेंटर येथे कर्करोग प्रतिबंधक निदेशक.
द अमेरिकन कॅन्सर सोसायटी म्हणते की एस्ट्रोजेन-आधारित कर्करोग , ज्याला ईआर-पॉजिटिव स्तनाचा कर्करोग म्हणतात, तेव्हा होतो जेव्हा प्रसुती प्रथिने हार्मोन एस्ट्रोजेनला जोडतात आणि त्यावर वाढतात यावर अवलंबून असतात.
संशोधकांनी 50 ते 7 9 वयोगटातील 3,460 अमेरिकन महिलांचा अभ्यास केला जो मेनोपॉजमधून बाहेर पडला. महिला महिला आरोग्य पुढाकाराचा भाग होत्या आणि त्या कार्यक्रमाच्या सुरूवातीला त्यांच्या शरीराची रचना मोजली गेली होती, असे डॅननबर्ग म्हणाले. त्या स्त्रियांपैकी 146 ने ईआर-पॉजिटिव स्तनाचा कर्करोग विकसित केला आणि संशोधकांनी अतिरिक्त शरीरावरील चरबी आणि या कर्करोगाच्या विकासाचा संबंध शोधला.
त्यांना आढळून आले की संपूर्ण शरीराच्या चरबीतील 5 किलोग्रॅम (11-पौंड) वाढ या प्रकारच्या स्तन कर्करोगाच्या 35% वाढीव जोखमीशी संबद्ध आहे. ट्रंकच्या चरबीमानात 5 किलोग्रॅम वाढीमुळे जोखीम 56% वाढली.
ट्रंक वॅट म्हणजे “डोके व अंगाखेरीज धूळांमध्ये असलेल्या चरबीने परिभाषित”, असे अभ्यासानुसार.
अभ्यासातून असे आढळून आले आहे की स्तनपानाच्या कर्करोगामुळे आसपासच्या छातीत ऊतक पसरले आहे, संपूर्ण शरीराच्या चरबीतील 5 किलोग्रॅम वाढीमुळे 28% जोखीम वाढीशी संबंधित आहे. ट्रंक फॅटमध्ये वाढीचा वाढत्या स्तनाचा कर्करोगाच्या जोखीममध्ये 46% वाढ झाली आहे.
“मुख्य उपाय म्हणजे शरीराच्या चरबीची जास्त प्रमाणात शरीराची मास इंडेक्स असताना देखील स्तनाचा कर्करोग होण्याची जोखीम असते,” असे डॅननबर्ग म्हणाले.
एखाद्या व्यक्तीच्या बीएमआयची गणना त्यांच्या उंची आणि वजनाने केलेल्या सूत्राद्वारे केली जाते; अभ्यासानुसार, “सामान्य” बीएमआय 18.5 ते 24.9 दरम्यान आहे असे मानले जाते.
संशोधकांनी स्त्रियांच्या आरोग्य पुढाकाराच्या सुरुवातीस घेण्यात आलेल्या इतर घटकांकडे देखील लक्ष दिले आहे जे स्तन कर्करोगाच्या विकासासाठी भाग घेतात, जसे की इंसुलिन रेणूंचा उंचावणे.
परिणाम कर्करोगाच्या जोडीला शरीराच्या आकाराचे, शरीर रचना आणि चयापचय प्रोफाइलमध्ये फरक शोधण्याचे महत्त्व दर्शवितात, “डॉ. इसाबेल पिमेन्टेल, ऍना एलिसा लोहमन आणि पामेला जे. गुडविन यांनी या अभ्यासासह प्रकाशित एका संपादकीय लेखात लिहिले.
संपादकीय लेखकांनी असेही सांगितले की इतर संशोधकांनी वेगवेगळ्या परिणामांसह या विषयाकडे पाहिले आहे आणि लक्षात घ्या की “या निरीक्षणातून असे सूचित होते की पूर्ण मेटाबॉलिक सिंड्रोमच्या उपस्थिती ऐवजी चयापचय आरोग्याच्या घटकांमुळे स्तन कर्करोगाच्या जोखीममध्ये योगदान होऊ शकते.”
हॉडा अॅन्टोन-कल्व्हर , कॅलिफोर्निया विद्यापीठात मेडिसिन विभागातील प्रतिष्ठित प्राध्यापक, हॉडी अॅन्टोन-कल्व्हर यांच्या संशोधनाची विशेष शक्ती, चरबीच्या पातळीवरील शरीराचे विश्लेषण होते.
“मला वाटते की ही एक चांगली पायरी आहे जी शरीराच्या चरबीच्या एकाग्रतेच्या विशिष्ट साइटकडे लक्ष ठेवण्यासाठी जीवाणूचा सूचक म्हणून बीएमआयकडे पाहण्यापासून आम्हाला लावते,” असे अॅन्टोन-कल्व्हर यांनी संशोधन मध्ये भाग घेतला नाही.
शास्त्रज्ञांना ठाऊक आहे की लठ्ठपणा आणि कर्करोग यांच्यात एक संबंध होता, परंतु अॅंटोन-कल्व्हर म्हणतात की नवीन अभ्यास त्या संशोधनाने त्या सामान्य संघटनेच्या बाहेर गेला.
“ते सारांशाने योग्यरित्या सांगतात, की लठ्ठपणा स्तन कर्करोगाने संबद्ध आहे, परंतु विशेषतः, पोटाभोवतीच्या लठ्ठपणाचे संबंध त्या संघटनेसाठी अधिक विशिष्ट आहेत.”
अॅन्टोन-कल्व्हर शोध मजबूत असल्याचा विचार करतात तरी, त्यांनी लक्ष वेधले की ते विशिष्ट कॅन्सरवरच दिसतात.
“मी हे माहित नाही की इतर कर्करोगांबरोबरच त्याच समस्या काय आहेत, ते काय होणार आहे, हे स्तनपान कर्करोगासाठी विशिष्ट आहे काय?” ती म्हणाली. “आम्हाला पुढील प्रश्न विचारण्याची गरज आहे कारण लठ्ठपणा हा कर्करोगाचा धोका आहे.”