भारतात न्यू पार्किन्सनचा उपचार सुरू – बीएसआय ब्युरो

Health

अपोमोर्फाइन, जी इंजेक्शन्स आणि इनुजन पंप म्हणून उपलब्ध आहे, यूकेच्या ब्रिटानिया फार्मास्युटिकल्सद्वारे तयार केली जाते.

पार्किन्सन रोगाच्या मध्यवर्ती टप्प्यात रूग्णांना वरदान मिळाल्यास, विक्रम हॉस्पिटल बेंगलुरु, यूके स्थित विशेष औषध फार्मास्युटिकल कंपनी ब्रिटानिया फार्मास्युटिकल्सच्या सहकार्याने भारतात प्रथमच अपोमोर्फिन सुरू केली आहे. हे शक्तिशाली नवीन औषध मेंदूच्या नक्षत्र पेशींद्वारे डोपामाइन तयार करण्यास उत्तेजन देते, यामुळे रुग्णांना त्वरित आणि परिणामकारक मदत मिळते आणि त्यांचे जीवन गुणवत्ता सुधारते. अपोमोर्फाइन, इंजेक्शन आणि इंस्युजन पंप म्हणून उपलब्ध आहे, पार्क्सिन्सनच्या व्यवस्थापनात 15 वर्षांहून अधिक काळ पश्चिममध्ये लोकप्रिय आहे, परंतु भारतीय रुग्णांना आतापर्यंत त्याचा फायदा होऊ शकत नाही.

डॉ. प्रशांत एलके, पार्किन्सन डिसीज अँड मूव्हमेंट डिसऑर्डर स्पेशलिस्ट, विक्रम हॉस्पिटल, बेंगलुरु: “भारतात सध्या, पार्किन्सनच्या रूग्णांची फक्त दोन पर्याय आहेत: रोगाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यासाठी तोंडी उपचार, किंवा खूपच महाग डीप ब्रेन स्टिम्युलेशन (डीबीएस) ) प्रगत टप्प्यासाठी सर्जरी. रोगाच्या मध्यवर्ती टप्प्यासाठी कोणताही उपचार नव्हता. भारतातील बहुतेक रुग्ण डीबीएस घेऊ शकत नाहीत. ही प्रक्रिया पार्किन्सन रोगाच्या सर्व वयोगटातील किंवा अवस्थेसाठी देखील एक निवड नाही. ज्या रुग्णांना मोटर चढउतार सुरू झाला आहे त्यांना अपोमोर्फाइनची शिफारस केली जाते – म्हणजे तोंडावाटे औषधांचा प्रभाव त्यांच्यासाठी बराच काळ टिकत नाही. हे अशा रुग्णांना प्रभावी पर्याय आहे जे डीबीएससाठी योग्य उमेदवार नाहीत, किंवा ज्यांना अद्याप शस्त्रक्रिया नको आहे. भारतातील ऍपोमोर्फिनचा परिचय पार्किन्सन रोगाच्या व्यवस्थापनाच्या मध्यवर्ती टप्प्यामध्ये डॉक्टरांना एक महत्वाचा वैद्यकीय पर्याय दिला आहे आणि रुग्णांच्या आयुष्यातील गुणवत्तेत सुधारणा करेल. ”

भारतातील अपोमोर्फिनच्या उपलब्धतेविषयी बोलताना डॉ. बेंगलुरु येथील विक्रम हॉस्पिटलचे सीईओ सोमेश मित्तल यांनी सांगितले: “पार्किन्सन रोगाचे रुग्णांसाठी ऍपोमोर्फिन, एक अत्यंत निवडक डोपामाइन रिसेप्टर उत्तेजक आहे. हे ओटीसी औषध नाही परंतु विशेष केंद्रांवर मूव्हमेंट डिसऑर्डर विशेषज्ञांच्या देखरेखीखाली येण्याची गरज आहे. औषध भारतात नुकताच लॉन्च झाले असल्याने, सुरुवातीला ते निवडक केंद्राद्वारे वितरित केले जाईल जेथे प्रशिक्षित चळवळ विकार विशेषज्ञ उपलब्ध आहेत. निश्चितच, आम्ही देशभरात जवळजवळ सर्व चळवळ विकार केंद्र आणि न्यूरोलॉजी क्लिनिकचे वितरण करण्यासाठी वितरण पदचिन्हात वाढ करण्याचा हेतू बाळगतो. विक्रम हॉस्पिटल बेंगलुरू भविष्यासाठी ऍपोमोर्फिनच्या उपलब्धता आणि वितरणासाठी प्रमुख केंद्र राहील. ”

किंग्ज कॉलेज आणि इंपीरियल हॉस्पिटल, लंडनमधील सल्लागार इंटरनॅवलनल न्यूरोलॉजिस्ट अँड मूव्हमेंट डिसऑर्डर स्पेशलिस्ट, विनोद मेटा यांनी सांगितले की, युनायटेड किंग्डममधील ऍपोमोर्फिनवरील रुग्णांपैकी सर्वात मोठा रुग्णांपैकी एक अग्रगण्य आहे: “पार्किन्सन हे एक विशेष न्यूरोडेजेनरेटिव्ह डिसऑर्डर आहे जे चांगले लक्षण उपचार उपलब्ध आहे परंतु सामान्यपणे प्रगत अवस्थांमध्ये चिकित्सेच्या पर्यायांसाठी प्रचंड प्रमाणात गरज आहे. जरी अपोमरॉफिन पंप आणि निरंतर औषधांच्या रिलीजसाठी पेन्स पाश्चात्य देशांमध्ये उपलब्ध केले असले तरीही ते अद्याप भारतीय बाजारात आणले गेले नाहीत. अपोमोरफिन पेन हे इंसुलिन पेनमध्ये वापरल्यासारखेच असतात. पार्किन्सनच्या इतर उपचारांच्या तुलनेत काही मिनिटांत रुग्णांना आराम देऊन ते नाट्यमयरित्या कार्य करतात, जे त्यांचा प्रभाव दर्शविण्यासाठी 30 मिनिटांपासून 1 तासापर्यंत घेतात. या रोगांचे प्रक्षेपण भारतीय रूग्णांसाठी दीर्घकाळापर्यंत होते. यामुळे रुग्णांची काळजी घेण्यात मदत होईल आणि काळजीवाहूंचा ओझे कमी होईल. ”

पार्किन्सन डिसीज अँड मूव्हमेंट डिसऑर्डर स्पेशलिस्ट, विक्रम हॉस्पिटल, बेंगलुरू डॉ. शिवम ओम मित्तल म्हणाले : “भारतातील पार्किन्सन रोगाचे सध्याचे प्रमाण 100,000 पैकी 300-400 आहे, जे 2030 पर्यंत दुप्पटीहून अधिक अपेक्षित आहे.” भारतातील आरोग्यसेवा प्रणालीवर भार टाकण्यासाठी डिमेंशियासह प्रमुख गैर-संवादात्मक डीजेनेरेटिव्ह डिसऑर्डर. जरी बहुतेक रुग्ण 50 वर्षापेक्षा जास्त वयाचे असले तरीही वयस्कर व्यक्ती पार्किन्सन रोगापासून बचाव करू शकत नाही. उशिरापर्यंत, अल्पसंख्याकांमधील घटना देखील वाढत आहे. ”

त्यांनी पुढे सांगितले: “पार्किन्सनच्या लक्षणेमध्ये दररोजच्या हालचालींमध्ये मंदपणा, स्नायूंचा कडकपणा, चालण्याच्या शैलीतील बदल आणि हातांचा थरथळ यांचा समावेश होतो. बर्याच लोकांना मोटर लक्षणांपूर्वी गैर-मोटर लक्षण देखील असू शकतात जसे की वास, कब्ज, आणि ओरडणे, चिडवणे किंवा झोपेत काम करणे. धक्क्यासारखे नैदानिक ​​लक्षणांपूर्वी 20 वर्षांपूर्वी यापैकी काही लक्षणे उपस्थित राहू शकतात. संशयास्पद रुग्णांना पार्किन्सोनिज्म आहे की नाही हे पाहण्यासाठी डोपामाइन इमेजिंग एक प्रभावी चाचणी आहे, परंतु हे फक्त निवडक केंद्रात उपलब्ध आहे. ”

डॉ. प्रशांत एलके, पार्किन्सन डिसीज अँड मूव्हमेंट डिसऑर्डर स्पेशलिस्ट, विक्रम हॉस्पिटल, बेंगलुरू म्हणाले: “वैद्यकीय उपचारामुळे पार्किन्सनच्या लक्षणांमध्ये लक्षणीय सुधारणा होऊ शकतात. या औषधे म्हणजे पार्किन्सनच्या रुग्णाच्या शरीरात कमी होणारी डोपामाइनची पुरवठा वाढवण्यासाठी. डीप ब्रेन उत्तेजनासारखे सर्जिकल थेरपी देखील उपलब्ध आहेत. पार्किन्सनच्या रूग्णांना वेळेवर अंतरावरील औषधे घेणे आवश्यक आहे, यामुळे त्यांच्या शरीरात आणि अनियमित फायद्यांमधे औषधाची उतार-चढ़ाव पातळी वाढते. सतत डोपामिनर्जिक थेरपी ही एक पद्धत आहे ज्याद्वारे शरीराला नियमित आणि सातत्याने डोपामाइन प्राप्त होते, ज्यामुळे औषधेंशी संबंधित चढ-उतार लक्षणीयपणे नाकारले जातात. विक्रम हॉस्पिटलच्या अपोमोर्फिन इंजेक्शन आणि इंस्युजन पंपच्या प्रक्षेपणानंतर भारतीय रुग्णांना आता निरंतर डोपामिनर्जिक થેरपीचा फायदा होऊ शकतो जो आतापर्यंत फक्त पाश्चात्य देशांमध्येच उपलब्ध आहे. ”